[นอกเรื่อง]ใครก็ได้สอนวาดโดจินหน่อย!!!(ทำมือนะ)

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

Re: [นอกเรื่อง]ใครก็ได้สอนวาดโดจินหน่อย!!!(ทำมือนะ)

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Sun Sep 12, 2010 12:08 am

วิ่งๆเข้ามาในกระทู้อย่างเร่งด่วน+ +(เร่งไปไหน?)

พรืด~!!!!! (ลื่นล้มหน้าไถลไปกับพื้น=_=;;Wink

เกือบลืมสนิทจริงๆเลย ว่ามีแหล่งข้อมูลการเขียนการตูนอยู่ใกล้แค่เอื้อม=_=;;;;;;

ขอแนะเว็บของการ์ตูนไทยนะเจ้าฮะ^^;;; ที่เว็บนี้จะมีรุ่นพี่รวมถึงนักเขียนการตูนมาคอยแนะนำกันให้อย่างล้นหลาม= =

อันนี้เป็นหน้าเกี่ยวกับชนิดและวิธีใช้(หัด)จี้เพ็นนะเจ้าค่ะ><

http://www.thaicomic.com/forum/viewtopic.php?t=2982

ลองไปกดหาดูแล้วจะได้คำตอมมาเจ้าค่ะ^^;;; (ฮ่วย!เหนื่อย= =*;;;Wink

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~

Mashiro-Hiro

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: [นอกเรื่อง]ใครก็ได้สอนวาดโดจินหน่อย!!!(ทำมือนะ)

ตั้งหัวข้อ  FunG on Sun Sep 12, 2010 7:50 am

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ฮิโระจัง cheers

ว่าแต่ โต๊ะไฟนี่เห็นในเว็บต่างๆบอกวิธีทำนะคะ แต่เขาบอกว่ามันจะทำให้เสียสายตาหรืออะไรเนี่ยค่ะ

พอรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างมั้ยเอ่ย...
เราไม่แน่ใจเรื่องนี้ก็เลยไม่กล้าทำอ่ะค่ะ

สุดท้าย คู่นี้ก็ยังเรียลเหมือนเดิม >//////< ต้องขอบคุณเวลไฟฟ์จริงๆ I love you

FunG

ตั้งหัวข้อ  kao on Sun Sep 12, 2010 9:45 am

มาตอบตอนนี้จะสายไปไหมคะ ฮา

เราใช้กระดาษA4ธรรมดาเลยค่ะ ^^ ดับเบิ้ล A
แต่เราว่า 100ปอนด์แอบตัดเส้นนานๆแล้วขุยมันติดหัวปากกาน่ะค่ะ ไม่รู้เป็นแค่เราหรือเปล่าหนอ....

เวลาตัดเส้นใช้Pigma ค่ะ แต่ไม่ซึมนะคะ ทำประจำ555 ต้องเวลาถมดำจะซึมเพราะว่าเราใช้ตราม้าถมเอาน่ะค่ะ....
ก็เอากระดาษปึกหนาไม่ใช้แล้วมารองก็ได้ค่ะ กันไว้เผื่อๆ

ถ้าตัดเส้นธรรมดาใช้ 0.05 กับ0.1 ถ้าถมดำจุดใหญ่นิดใช้ 0.8 ค่ะ (อันนี้แล้วแต่ความถนัดนะคะ ^^)
ส่วนเรื่องติดสกรีน ถ้าจะทำสกรีนเองก็ต้องไปซื้อสติกเกอร์มาแปะใส่กระดาษที่เป็นลายสกรีนน่ะค่ะ แล้วค่อยนำไปแช่น้ำ?
เพื่อให้ลายมันลอกติดสติกเกอร์.. ล่ะมั้งคะ ไม่ได้ทำมานานมากแล้ว ^^'' ติดคอมมันสะดวกกว่าน่ะค่ะ

แต่ถ้าติดสกรีนมือแนะนำว่าตอนกรีดต้องเบามือหน่อยนะคะ ฮา เพราะเคยกรีดทีทะลุทั้งสติกเกอร์ทั้งกระดาษเลย..

เอ...ค้นๆภาพเก่า..

อันนี้ตัดเส้นในกระดาษ Double Aน่ะค่ะ ไม่ซึมๆ >< ตอนวาดด้วยดินสอก็ร่างเบาๆนิดนะคะ เวลาลบเส้นดินสอ
หลังตัดเส้นแล้วจะได้ไม่ต้องถูแรงมาก เพราะเคยลบแล้วกระดาษยับบ่อยเลย ><''

ประมาณนี้ล่ะมั้งคะ... วาดใส่ A4 ด้วยดินสอ แล้วเราตัดเส้นด้วย Pigma แล้วค่อยลบรอยดินสอออกเอาน่ะค่ะ

โต๊ะไฟเอาไว้ดราฟล่ะมั้งคะ แต่เราว่าไม่ต้องใช้โต๊ะไฟก็ได้น่ะค่ะ ไม่รู้ว่าแพงมั้ย 55+? เห็นเพื่อนที่เรียนสถาปัตย์ใช้กัน
ส่วนจีเพ็นใช้ยากอ่ะค่ะ เราเคยเห็นเพื่อนใช้ ถ้าไม่ชินนี่ใช้นานเลยทีเดียว ถ้าเพิ่งเริ่มตัดเส้นน่าจะลองpigmaจะตัดเส้นง่ายกว่าอะค่ะ

kao

http://kaokmchan.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ  sakujung on Sun Sep 12, 2010 4:58 pm

*หันควับทันทีที่เจอท่านมุคุโร่!*
โฮกมาก อยากวาดมั่งจัง =w=

สถานะ :ดอง

sakujung

http://sakushisaku.exteen.com

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน