[นอกเรื่อง]ใครก็ได้สอนวาดโดจินหน่อย!!!(ทำมือนะ)

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

[นอกเรื่อง]ใครก็ได้สอนวาดโดจินหน่อย!!!(ทำมือนะ)

ตั้งหัวข้อ  FunG on Thu Jul 22, 2010 5:42 pm

ขอคำแนะนำวิธีวาดโดจินซึ่ง

ไม่เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น!
ลงสี ลงเงา ตัดเส้น หรืออะไรก็ตาม มือล้วนๆ

ใครที่พอมีความรู้แนะนำด้วยนะคะ
ปล.เวลาถ้าตัดเส้นใช้หมึกนี่มันซึมป่ะ

FunG

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: [นอกเรื่อง]ใครก็ได้สอนวาดโดจินหน่อย!!!(ทำมือนะ)

ตั้งหัวข้อ  Poinsetrine on Thu Jul 22, 2010 5:58 pm

ขออนูญาตขุดหนังสือชั่วครู่ค่ะ....

/me กำลังค้น...
กุกกักๆ ตุบๆ โครม... เคร้ง(?) เพล้ง(??) บึ้ม(เฮ้ย!!!!???)

Poinsetrine
Admin

http://inazumaeleven.motion-forum.net

Re: [นอกเรื่อง]ใครก็ได้สอนวาดโดจินหน่อย!!!(ทำมือนะ)

ตั้งหัวข้อ  endo-kun on Thu Jul 22, 2010 6:08 pm

ฟาเรน ทำระเบิดตกใส่พื้นเหรอครับ นั่น -*- Shocked

เข้าเรื่อง

อืม .... ผมเองก็ไม่เก่งเรื่องวาดด้วยสิ ตอนนี้ก็ช่วงหัดอยู่ด้วย

เอาเป็นว่ารอฟาเรนบอกละกัน

ป.ล.รออ่านด้วย
ป.ล2.จะวาดโดจินอะไร ????(โกเอนจิ เอ็นโด รึเปล่า) Very Happy

endo-kun

ตั้งหัวข้อ  9RE on Thu Jul 22, 2010 6:46 pm

หวาย ปกติโดจินเราเคยแต่วาดในคอมแฮะ เพราะวาดข้างนอกแล้วล้มเหลวมาก (ฮา)
ถ้าเป็นโดจินแนะนำขนาดครึ่งเอสี่จะกำลังดีที่สุดแล้ว เราใช้ปากกาปิ๊กม่าซากุระตัดเส้นเอาน่ะค่ะ
แต่ถ้าจะลงเงานี่ ... ลงข้างนอกลำบากแฮะ เพราะสกรีนโทนราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน
อย่างน้อย ๆ ก็แนะนำให้ตัดข้างนอกแล้วไปใส่สกรีนในคอมเหมือนจะสะดวกกว่าค่ะ

ลงสีด้วยหรอ ถ้าลงข้างนอก ต้องโคปิกละมั้ง ถ้าเป็นสีไม้ก็หยาบเกินไป สีโปสเตอร์หรือสีน้ำก็ยากแล้วกระดาษที่ใช้ก็ต้องหนาพอควร orz

9RE

ที่อยู่ : กัปตันในอ้อมแขนเรา ที่อยู่ในอ้อมแขนนี้นี่อีกที ♥ 55+

http://www.pixiv.net/member.php?id=1392781

ตั้งหัวข้อ  sakujung on Thu Jul 22, 2010 7:32 pm

เอ...ข้าพเจ้าก็เคย(จะ)วาดค่ะ (ไม่ได้วาดในคอมนะ)

แต่ไม่สำเร็จ TT^TT (เพราะขี้เกียจ+กับความสามาถรไม่ถึง+กับมันเป็นโดY)

้ข้าพเจ้าไม่ชอบตัดเส้นด้วยค่ะ =[]= กรี้ดดดด เวลาตัดเส้นมันน่ากลัว
แต่ตัดเส้นเนี่ย...
มันต้องมีโต๊ะไฟแล้วเอากระดาษอีกอันมาวางทับแผ่นที่วาดด้วยดินสอรึปล่าวค่ะ? แล้วค่อยตัดเส้น?

สถานะ :ดอง

sakujung

http://sakushisaku.exteen.com

ตั้งหัวข้อ  Poinsetrine on Thu Jul 22, 2010 9:03 pm

ใส่ลิ้งกู้ชีพไปก่อน มีเกี่ยวกับเทคนิคเยอะเลยละ
เดี๋ยวพรุ่งนี้มาพล่ามให้ฟัง เค้าลืมทำการบ้านนาฏศิลป์ไปอย่างนึงอะอะ

http://ctstudio.all-up.com/forum-f8/
http://mcclub.thai-forum.net/forum-f6/

Poinsetrine
Admin

http://inazumaeleven.motion-forum.net

ตั้งหัวข้อ  FunG on Fri Jul 23, 2010 10:44 am

เอาแค่วาดกับตัดเส้นก็ได้ค่ะ

คู่ที่วาดก็โกเอนจิ เอนโดค่ะ ^ ^

(คาเซฯชอบเอนโดและฟุบุกิชอบโกเอนจิ)

FunG

ตั้งหัวข้อ  leafticket on Fri Jul 23, 2010 4:00 pm

(เดี๋ยวมาช่วยตอบ (ขออู้อีกสามวัน) แอบจองเรปไว้ก่อน)

leafticket

http://leafticket.exteen.com

ตั้งหัวข้อ  ployvychan on Fri Jul 23, 2010 4:45 pm

เมื่อวานพึ่งวาดการ์ตูนส่งอาจารย์เสร็จค่ะ (แต่ไม่ใช่โดจินนะคะ เหอๆ)
ใช้มือ+พลังเคในวาด ตัดเส้น ลงสีเองหมดเลย
ร่างภาพพลอยจะใช้ดินสอ 2B ค่ะ เวลาร่างพยายามอย่ากดเส้นหนัก เพราะลบแล้วจะเหลือรอย พอจะลงสีมันก็จะเหลือรอยไว้อีกค่ะ ดูไม่สวยสุดๆ (แต่เวลาพลอยร่างจะชอบกดเส้นหนักทุกที //อย่าเลียนแบบ)
ตัดเส้นพลอยใช้ปากกาหมึกไม่ซึมค่ะ (หัวขนาดกลาง ไม่แหลม) เวลาตัดเส้นเข้มดี (ควรเลือกขนาดปากกาตัดเส้นให้เหมาะสมกับบริเวณที่จะตัดด้วยเด้อ //แต่พลอยมีอยู่ขนาดเดียว ลืมซื้อ แง่งๆ -*-)
ลงสี พลอยใช้สีไม้ลงอย่างเดียว ถ้าเอาให้สวย ระบายให้ดูมีเงาค่ะ (ลองศึกษาจากงานของเหล่าจตุรเทพทั้งหลายดู)

ที่พลอยทำก็มีแค่นี้แหละค่ะ (บางส่วนศึกษาหรืออ่านมา บางส่วนมั่วจากสกิลที่มีอยู่)
ถ้าผิดพลาดตรงจุดใดก็ขออภัยด้วยนะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ (รอชมโดจิน *3*)

แก้ไขล่าสุดโดย ployvychan เมื่อ Fri Jul 23, 2010 5:05 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ployvychan

ตั้งหัวข้อ  sakujung on Fri Jul 23, 2010 4:53 pm

ปากกาหมึกซึมของข้าพเจ้า หัว มันพังอ่ะ

สถานะ :ดอง

sakujung

http://sakushisaku.exteen.com

ตั้งหัวข้อ  FunG on Fri Jul 23, 2010 5:04 pm

ตอนนี้เขียน Story Board อยู่

เริ่มออกทะเล แบบว่า

มีเด็กใหม่เข้าชมรมอ่ะ
เยอะมาก (เด็กใหม่ 11 คนพอดี -*-)
เข้ามาให้มันรักกันวุ่นขึ้นอีก...???

เริ่มวุ่นวาย
แต่รู้สึกสนุกมากขึ้นเรื่อยๆแฮะ

อาจจะเป็นโดจินเรื่องแรกของเราที่เป็นโดฯยาว

FunG

ตั้งหัวข้อ  ichigo-megane on Sat Jul 24, 2010 7:26 pm

กรี๊ดดดด โดโกเอน!

เราก็จะทำขายเหมือนกันค่ะ เจ้าของกระทู้ลงงานไหนคะ >< เราจะขายงาน Comic Season#4 เดือนธันวาค่ะ

หาเพื่อนนนน XDDDDDD

เรื่องแนะนำ ...ทำมือล้วนหมดเลยเหรอคะ ถ้าติดสกรีนด้วยก็อาจจะยากขึ้นมาอีกหน่อยค่ะ ที่เราทำอยู่ก็มีร่างเนม ร่างแต่ละหน้าเอาไว้เลยค่ะว่าจะมีอะไรบ้าง ช่องคำพูดวางตรงไหน เวลาทำลงกระดาษจริงก็จะง่ายขึ้นเยอะ เว้นขอบกระดาษด้านละ 1 เซนต์ แล้วก็ควรกำหนดหน้าไว้เลยว่าเราจะทำกี่หน้าดี ก็วาดไปตามปกติค่ะ เสร็จแล้วก็ใช้พิกม่าตักเส้น ส่วนมากใช้ 0.05 ค่ะ ส่วนหน้าไหนตัดแล้วเละ ก็มาตัดในคอมใหม่ 5555555+ (เหมือนไม่ค่อยช่วยอะไรเลย 5555)

ichigo-megane

http://ichigo-megane.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ  FunG on Sat Jul 24, 2010 8:41 pm

ichigo-megane พิมพ์ว่า:กรี๊ดดดด โดโกเอน!

เราก็จะทำขายเหมือนกันค่ะ เจ้าของกระทู้ลงงานไหนคะ >< เราจะขายงาน Comic Season#4 เดือนธันวาค่ะ

หาเพื่อนนนน XDDDDDD

เรื่องแนะนำ ...ทำมือล้วนหมดเลยเหรอคะ ถ้าติดสกรีนด้วยก็อาจจะยากขึ้นมาอีกหน่อยค่ะ ที่เราทำอยู่ก็มีร่างเนม ร่างแต่ละหน้าเอาไว้เลยค่ะว่าจะมีอะไรบ้าง ช่องคำพูดวางตรงไหน เวลาทำลงกระดาษจริงก็จะง่ายขึ้นเยอะ เว้นขอบกระดาษด้านละ 1 เซนต์ แล้วก็ควรกำหนดหน้าไว้เลยว่าเราจะทำกี่หน้าดี ก็วาดไปตามปกติค่ะ เสร็จแล้วก็ใช้พิกม่าตักเส้น ส่วนมากใช้ 0.05 ค่ะ ส่วนหน้าไหนตัดแล้วเละ ก็มาตัดในคอมใหม่ 5555555+ (เหมือนไม่ค่อยช่วยอะไรเลย 5555)

เราคงไม่ลงอ่าค่ะ ฝีมือยังห่างชั้น T^T

คือยังไม่อยากเสี่ยงวาดจริงตอนนี้เพราะยังไม่รู้ว่าต้องแก้ตรงไหนบ้างอ่ะค่ะ(หมายถึงเวลาวาด)

แต่ตอนนี้ก็ทำ Story Board อยู่นะคะ (เป็นคำพูดกับความคิดและบรรยายท่าทาง)

แก้ไขล่าสุดโดย fung0001 เมื่อ Sun Aug 22, 2010 5:20 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

FunG

ตั้งหัวข้อ  assaschan on Sat Jul 24, 2010 9:15 pm

โดเราก็กำลังเขียนเหมือนกันค่ะ
ว่าจะลงงานโคโคโระ(เเต่กลัวไม่ทัน=[]= ติดกีฬาสี)

ไม่ก็อาจจะลงช่วงเดือนธันวา

ของเราเขียนเนม+ร่าง+ตัดเส้นมือเเล้วก็เอาปสเเกนลงสกรีนต่อในคอมค่ะ
ส่วนตอนเย็บเล่มนี่ไม่เข้าโรงพิมพ์นะ เพราะต้นทุนสูง(ส่วนตัวงบก็น้อยอยู่เเล้วOTL'')

เข้าเล่มนี่ก็เย็บเเม็กเอาค่ะ ต้นทุนต่ำง่าย สบายทั้งคนซื้อเเละคนทำ ;w;

ปล.เราใช้ปากาเจลตัดเส้นเน่อ=w=

assaschan

http://assaschan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ  FunG on Sun Jul 25, 2010 5:59 pm

assaschan พิมพ์ว่า:

ปล.เราใช้ปากาเจลตัดเส้นเน่อ=w=

ปากกาเจลไม่ซึม A4 ใช่รึเปล่าอ่ะคะ?

FunG

ตั้งหัวข้อ  leafticket on Thu Jul 29, 2010 6:52 am

;[]; กรี๊ดดดด อิจฉาคนไปคอมซีซั่นได้ โฮ~~ อยากไปบ้างอะ กลับไทยไม่ทัน orz....

ว่าจะลงงานโคโคโระ

อิจฉาคนจองบูททันนนนนน

(ทำไมรู้สึกว่าตัวเองอดหมดเลยฟะ orz....55)

วิ่งมาตอบค่ะ

วาดมือเราแนะนำให้วาดใน A4 นะ มันใหญ่แล้วมันจะวาดง่ายกว่า เก็บรายละเอียดง่ายกว่า
เรื่องตัดเส้นนี่ตัดได้หลายวิธีค่ะ
เราเคยทำแบบใช้ดินสอตัด คือร่างไว้แผ่นนึง แล้วใช้โต๊ะไฟดราฟใส่อีกแผ่น(แบบเนี้ยบ ๆ ) คือดินสอตัดสวย ๆ ก็เส้นคมเหมือนกันค่ะ
พอแสกนเข้าคอมแล้วโอเคเลยนะ

ถ้าใช้ปากกาตัดก็พิ๊กม่าอย่างที่นัตตี้บอก แต่ใช้หัวเบอร์อะไรนี่ตามถนัดค่ะ (อย่างเราใช้ 0.1 ซะส่วนใหญ่ 55 ) ตัดทับดินสอไปเลยแล้วค่อยลบ แล้วแต่งเส้นอีกที ไม่ซึมจ้า
จีเพ็นไม่ค่อยแนะนำให้ตัดกับกระดาษธรรมดาซักเท่าไหร่ มีสิทธิ์ซึม แล้วตอนตัดอาจจะไม่ลื่นถ้ากระดาษไม่เอื้อ

สกรีนโทน ถ้ากระดาษบางไม่แนะนำให้แปะค่ะ ไม่งั้นกระดาษอาจจะขาดตอนกรีดได้ ;v;
ถมดำกับสานเส้นแทนก็สวยเหมือนกันน๊าา

สตอร์รี่บอร์ดเสร็จก็ร่างเนมเลยค่ะอย่างที่นัตตี้บอก
คือกำหนดคร่าว ๆ ว่าหน้านึงมีกี่ช่องแล้วช่องเป็นแบบไหน คำพูดอยู่ไหน (ถ้าให้ดีก็ท่าทางตัวละครด้วยเลย) วาดเล็ก ๆ ใส่กระดาษประมาณครึ่งเอสี่ก็ได้ ถ้าแบบประหยัดเวลาก็ลองมินิเนมแบบเราก็ได้ แบบหน้านึงวาดเล็กแบบ 2*3 นิ้ว 55

ตอนวาดจริงก็ตีช่องกรอบก่อนนะคะ
ตัดเส้นแนะให้ตัดกรอบ แล้วตัดช่องคำพูด แล้วค่อยตัดตัวละคร เส้นสปีดหลังสุด

คำพูดก็เขียนเอาก็ได้
ถ้าเนี้ยบ ๆ ก็แสกนเข้าคอมแล้วใช้โฟโต้พิมพ์

เรื่องลงสีนี่
ถ้าลงโคปิกต้องใช้กระดาษหนาหน่อยเน้อ
แต่ความจริงลงสีนี่ใช้สีอะไรก็ได้ที่ถนัดเลยจ้า ลงให้เนี้ยบ ๆ หน่อยเพราะต้องคำนึงว่ามันเป็นหน้าสี~ ยิ่งถ้าเป็นปกนี่ยิ่งสำคัญ เพราะปรกติคนจะดูปกเ็ป็นอย่างแรก (ถ้าผ่านแล้วค่อยดูเนื้อใน ถูกมะ)

อุ อธิบายไม่เก่ง
ยังไงก็ถ้ามีคำถามอะไรก็ถามได้เน้อ
จะทำได้จะพยายามตอบให้จ้าา

leafticket

ตั้งหัวข้อ  FunG on Thu Jul 29, 2010 7:05 pm

ขอบคุณมกจังมากนะคะที่มาตอบ

แล้วถามต่อว่า กระดาษที่ไม่ให้ซืมนี่คือกระดาษอะไรคะ

(Double A หรือ 100 ปอนด์ หรืออะไรอย่างไร )

FunG

ตั้งหัวข้อ  endo-kun on Thu Jul 29, 2010 7:07 pm

^
^
^

กระดาษดับเบิ้ล A ไม่เคยลองเเฮะ
เเต่รู้สึก ร้อยปอนด์ มันจะไม่ซึมมากนะครับ (เพราะเคยทำรายงาน เเล้วใช้ปากกาตัดเส้น)

endo-kun

ตั้งหัวข้อ  leafticket on Thu Jul 29, 2010 7:11 pm

ถ้าปากกาธรรมดา อย่างพิ๊กม่านี่

กระดาษธรรมดาอย่าง double a ก็ไม่ซึมจ้าา (ถ้าไม่จงใจนั่งถู ๆ ๆ ๆ ๆ จนหมึกมันเยิ้มน่ะนะ 5555)

leafticket

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Sun Aug 08, 2010 11:01 pm

อันนี้ไม่ได้มาแนะนำแต่ประการใดแต่จะมา แปะเเล่นเฉยๆอานะ

(ชั่วจริงๆ= = )

Spoiler:

งิๆ คู่โกเอนอีกเช่นเคย แต่มีคิโด้ซังมาเอี่ยวด้วย= =;;; ล่อเพนกวินเลยเรอะท่าน!!!

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~

Mashiro-Hiro

ตั้งหัวข้อ  FunG on Mon Aug 09, 2010 6:14 am

Yokai no hi พิมพ์ว่า:
Spoiler:

งิๆ คู่โกเอนอีกเช่นเคย แต่มีคิโด้ซังมาเอี่ยวด้วย= =;;; ล่อเพนกวินเลยเรอะท่าน!!!

โอ ชอบค่ะชอบ ยิ่งตอนที่คิโดเรียกเพนกวินมานี่ฮาสุดๆ

FunG

ตั้งหัวข้อ  FunG on Sun Aug 22, 2010 5:04 pm

เอามาแปะค่ะ

ใครที่วาดโดฯเก่ง ลองเอาไปแข่งดูนะคะ

http://comicclubmag.com/cgibin/bkboard3/viewtopic.php?f=18&t=9483&sid=a0476de6bf28fcb78b48ce36a37895a5

เนี่ยค่ะ

เราอยากลองแข่งดู แต่ต้องนึกโดฯที่ไม่ซ้ำคนอื่น แถมกระดาษยังต้องหนากว่า 100 แกรม T^T

กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาจากไหนมาดี

FunG

ตั้งหัวข้อ  Samurai_Spirit on Sun Aug 22, 2010 7:06 pm

ผมอยากจะบอกว่า........ ผมทำไม่เป็นอะ

Samurai_Spirit

ตั้งหัวข้อ  FunG on Tue Aug 24, 2010 6:40 pm

มีใครรู้ข้อมูลเกี่ยวกับโต๊ะไฟ แล้วก็ปากกาพิ๊ม่ากับจี้พ็นบ้างคะ? ตอนนี้อยากได้มากมายเลยค่ะ

สุดท้าย คู่นี้ก็ยังเรียลเหมือนเดิม >//////< ต้องขอบคุณเวลไฟฟ์จริงๆ I love you

FunG

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Sat Sep 11, 2010 11:24 pm

FunG พิมพ์ว่า:มีใครรู้ข้อมูลเกี่ยวกับโต๊ะไฟ แล้วก็ปากกาพิ๊ม่ากับจี้พ็นบ้างคะ? ตอนนี้อยากได้มากมายเลยค่ะ

ฟังก์จัง~~ ลืมบอกไปอะ! ว่ากระดาษที่ใช้เขียน100แกรมนั้นนะก็คือกระดาษการ์ดดีๆนั้นแหละ^^

ส่วนเรื่องโต๊ะไฟอะ เราเอามาประยุกต์เองน่าจะดีกว่านะ=w= ราคาตกประมาณเป็นหมื่นอะ=_=;;;;
เราแนะนำว่าใช่ของหลายๆอย่างมาซ้อนกันทำเป็นโต๊ะ โดยที่แผ่นด้านบนต้องเป็นสิ่งที่สามารถให้แสงผ่านได้นะเจ้าฮะ0^0!
ส่วนเรื่องพื้นที่อะ...ก็แล้วแต่ฟังก์จังแล้วละจ้า^^;;;;

เรื่องจีเพ็นกับพิกม่าที่ฟังก์จังอยากรู้อะ คือที่ไปซื้อหรือความแต่งต่างของมันอะ0w0? ถ้าเป็นที่ไปซื้อเราเองก็คงบอกไม่ได้อานะว่าไป
ซื้อที่ไหน =_=;;;; (อาศัยยืมพี่มาใช้ตลอด)
แต่ถ้าเรื่องความแตกต่างของมันละก็...จีเพ็นจะตัดเส้นได้สวยกว่าพิกม่า(ทำให้เส้นมีน้ำหนักอะ) แต่ราคาค่อนข้างสูงพอตัว= =;;;
เพราะแค่แยกซื้อหัวมาใช้ก็ราคาราว 45 บาทแล้วอะ(ไม่รวมด้าม)= =;;;; แล้วต้องไปซื้อหมึกอีก ถ้าอยากได้ที่เป็นแบบมีหมึกในตัวก็ตกที่ราวๆ700กว่าบาท=_=;;; ซึ่ง...อันนี้เราไม่ค่อยแนะนำเท่าไร เพราะมันจะเกิดปัญหาก็คือ ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ หมึกแห้งบ้างละ ซึ่งก็คือ...เสียตังฟรีละเจ้าฮะ= =

ส่วนพิกม่าก็คือปากกาดำตัดเส้นทั่วๆไปที่ใช้กันอยู่ทุกวันนะแหละ=w= จะมีเบอร์อยู่หลายเบอร์ก็ขึ้นอยู่กับคนใช้เหมือนกันราคาถูกกว่าจีเพ็นมากมาย=v= แต่บางครั้งอาจมีปัญหาเรื่องหมึกแห้งหรือหัวปากกาพัง=_=;;;;

โดยรวมแล้วก็......ขึ้นอยู่กับคนใช่อะแหละ ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้ ซึ่งเราก็นั่งใช้ปากกาคอแร้งอยู่= =;;;;;ใช้ของถูกให้เป็นก่อนค่อยว่ากัน= =

ปล. จีเพ็นใช้ยากอิ๊บอ๊าย+ + ต้องฝึกเป็นประจำอานะ ไม่งั้นขนาดเส้นมันจะไม่เท่ากัน+ +

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~

Mashiro-Hiro

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน