บ่นๆๆๆๆ เรื่องสอบเข้าโรงเรียน เจอแบบนี้ทุกคนควรทำยังไง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

บ่นๆๆๆๆ เรื่องสอบเข้าโรงเรียน เจอแบบนี้ทุกคนควรทำยังไง

ตั้งหัวข้อ  Bakunetsu Japan on Wed Feb 16, 2011 12:49 pm

คือว่าปีนี้เราจะไปต่อม.1ที่โรงเรียนสารสาสน์พิทยา

แล้วเราก็สอบเข้าได้ แต่ว่า แม่เราจะให้ไปสมัครโรงเรียนสตรีศรีสุริโยทัย

ทั้งๆที่เราก็ได้ที่เรียนแล้ว แล้วยังจะให้เราไปสอบอีก แถมค่าเทอมก็แพงแสนแพง

พิทยาแผนกสามัญ 9000 แต่ว่าศรี MEP 30000 วิทย์-คณิต 20000

ทุกคนคิดว่าเราควรจะทำยังไงดีคะ เพราะใจจริงๆแล้วเราอยากเข้าสารสาสน์พิทยามากกว่า

แต่พอบอกพ่อแม่ไปตรงๆก็โดนด่าอีก ที่สำคัญเราก็ไม่ค่อยถูกชะตากับโรงเรียนศรีเลย

ที่สำคัญเราเข้าสารสาสน์พิทยาเราก็อยากเรียนไวโอลินด้วยได้ข่าวว่าที่นี่มีสอนเลยสอบเข้าดูแล้วได้

แต่แม่จะให้เราเข้าศรี ทั้งๆที่เราไม่อยากเข้าเลย แล้วแม่เราก็บอกเองว่า ให้เลือกที่เข้าด้วยตัวเอง อยากไปที่ไหนก็ได้

แต่ว่าทำไมตอนหลังมาบังคับให้เราเข้าโรงเรียนศรีล่ะ?

Bakunetsu Japan

http://miraclemelody.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: บ่นๆๆๆๆ เรื่องสอบเข้าโรงเรียน เจอแบบนี้ทุกคนควรทำยังไง

ตั้งหัวข้อ  FunG on Wed Feb 16, 2011 5:50 pm

แนะนำให้บอกท่านไปตรงๆเลยค่ะ ว่าอยากเรียนที่โรงเรียนสารสาสน์พิทยา

ถ้าเราทำตามที่ท่านบอก มีโอกาสที่จะมานั่งเสียใจทีหลังสูงมากเลยค่ะ

พูดกับท่านด้วยเหตุผล... ห้ามใช้อารมณ์โดยเด็ดขาดเลยนะคะ

สู้ๆค่ะคาเซะคุง เอาใจช่วย > W < ~

สุดท้าย คู่นี้ก็ยังเรียลเหมือนเดิม >//////< ต้องขอบคุณเวลไฟฟ์จริงๆ I love you
FunG

Re: บ่นๆๆๆๆ เรื่องสอบเข้าโรงเรียน เจอแบบนี้ทุกคนควรทำยังไง

ตั้งหัวข้อ  Bakunetsu Japan on Wed Feb 16, 2011 5:52 pm

ขอบคุณมากค่ะฟังค์ซังสำหรับคำแนะนำ จะลองพูดดูค่ะ

http://miraclemelody.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ  suiren on Wed Feb 16, 2011 6:51 pm

ต้องลองคุยกับคุณแม่อีกทีอย่างที่ฟังก์ซังบอกอะค่ะ บอกท่านว่าเราอยากเรียนที่สารสาสน์ แล้วก็บอกเหตุผลด้วยว่าเพราะอะไร แต่ก็อยากให้ฟังเหตุผลของคุณแม่ด้วยเหมือนกัน เพราะท่านก็คงหวังดีตามประสาคนเป็นแม่น่ะค่ะ
แต่ถ้าลองคุยแล้วไม่ได้จริงๆ ก็อยากให้คิดในแง่ดีไว้ก่อนว่าที่โรงเรียนสตรีศรีสุริโยทัยก็อาจจะมีสอนไวโอลินเหมือนกันก็ได้ หรือถ้าไม่มีก็ลองขอคุณแม่ไปเรียนกับโรงเรียนดนตรีดูก็ได้ค่ะ Very Happy

นอกเรื่อง เราเคยได้สิทธิจับสลากเข้าโรงเรียนสตรีศรีสุริโยทัยด้วยล่ะ แต่ด้วยความที่ดวงดีจัด เราจับสลากไม่ได้เลยต้องไปสอบเข้าโรงเรียนอื่นที่พ่อเราอยากให้เข้าแทน โชคดีที่ยังสอบติด ไม่งั้นพ่อแม่คงกลุ้มพิลึก ^^" แต่เราก็ไม่เคยคิดว่าเสียใจที่มาเรียนที่โรงเรียนนี้นะ อาจจะเพราะตอนนั้นเราเองก็ไม่ได้ตั้งเป้าไว้ว่าอยากเรียนที่ไหนเป็นพิเศษด้วยล่ะมั้ง
suiren

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Thu Feb 17, 2011 4:54 pm

อืม....ในกรณีนี้เค้าว่าลองดูให้ดีว่ารร.นี้ดีด้านอะไรบ้างแล้วเราน่ะ....จะเรียนไหวรึเปล่าอันนี้ค่อนข้างสำคัญอยู่นะ
เพราะจู่ๆสอบติดและเข้าเรียนทั้งๆที่ไม่เหมาะกับตัวเองหรือเรียนไม่ไหว...โอกาสที่เราจะผิดหวังค่อนข้างสูง
ยังไงก็ลองดูให้แน่ชัดก่อนน่าจะดีกว่านะ^^ (เรียนสายวิทย์-คณิตหรอ0.0!?)

ในกรณีเรื่องป๊ากะม๊าอ่ะยังไงเราก็ต้องดูให้ดีก่อนจะดีกว่านะ แล้วค่อยคุยกับท่าน ลองคุยกันด้วยความเข้าใจ....พยายามอย่าใช้อารมณ์นะ....เรารู้ว่าบางอย่างที่เราบอกดูเหมือนง่ายๆ.....แต่จริงๆแล้วสำหรับบ้างคนมันก็ยากเหมือนกันที่จะไปขัดป๊ากะม๊าอานะ=w=''
แต่ยังไงเค้าก็เอาใจช่วยนะ^^

ปล. ลองคุยในโอกาสที่เหมาะสมจะดีก่านะ'v' ไม่งั้นมีหวังเจอโดนค้านแบบหัวชนฝาแหง่มๆอ่ะTvT

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~
Mashiro-Hiro

ตั้งหัวข้อ  Bakunetsu Japan on Thu Feb 17, 2011 6:59 pm

ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคะ เพราะแม่เรายอมให้เราเข้าสารสาสน์พิทยาแล้วค่ะ

ขอขอบคุณจากใจจริงเลยนะคะ /// ก้มโค้งงามๆ

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Thu Feb 17, 2011 7:03 pm

ยืนดีด้วยนะ~^^

เราเด็กสารสาสน์เหมือนกันแล้วสินะ=w=

งั้นมาดีกัยไว้ดีก่าเนอะ^^

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~
Mashiro-Hiro

ตั้งหัวข้อ  Bakunetsu Japan on Thu Feb 17, 2011 7:07 pm

^
^
จ้า ที่จริงเราก็เคยเป็นเด้กสารสาสน์น้า แต่ว่าเค้าออกจากในเครือ ก็เลยไม่ได้อยู่ในเครือปีนึง

แล้วก็มาต่อที่สารสาสน์พิทยาเนี่ยแหละ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics