[ขอรกอีกกระทู้]Rainmeter (อัพสกินที่หน้าจอโตะลง)(อันนี้ทำง่ายสุดละครับ - -)

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

[ขอรกอีกกระทู้]Rainmeter (อัพสกินที่หน้าจอโตะลง)(อันนี้ทำง่ายสุดละครับ - -)

ตั้งหัวข้อ  凶死郎 ナット on Wed Jan 19, 2011 6:56 pm

อะไรกันอีก ไอ้โตะตั้งกระทู้!!!(หาเรื่องยุ่งอีกแล้ว)(ฮา)
จากกระทู้ชิเมจิ มีคนอยากได้ฟิดีโอ้ตรงมุมล่างจอ
มันคืออะไร? มันคือโปรแกรม Rainmeter ประมาณว่า มีไว้บอกสถานะคอมว่าไดรฟ์อะไรเหลือที่เท่าไหร่ บอกวันที่ บลาๆจริงๆมันไม่สำคัยหรอกนะ ประเด็นคือ เอาไว้แต่งหน้าจอ(ประเด็นของไอ้โตะมันน่ะนะ)(ฮา)

อยากได้งั้นรึ!!!

โหลดที่นี่เลบ ขอรับ -3-/

Click!!

ส่วนสกินต่างๆ โหลดได้จากเว็บพวกนี้

Click1
Click2
Click3

เดี๋ยวก่อน หยุด!!!อย่าพึ่งคิดว่าทำไมมันมีแต่รูป ตัวผู้หญิงอะไรทำนองนั้น เราเปลี่ยนรูปมันได้ครับใจเย็นๆไว้น่อ หาธีมที่ท่านชอบได้เลย เด่วไอ้โตะสอนเปลี่ยนตรงรูป -3-

เอาล่ะมาเริ่มขั้นตอนแรกเลยดีกว่า

1.โหลดโปรแกรม rainmeter จากด้านบนก่อน ติดตั้งให้เรียบร้อย
2.โหลดสกินที่ท่านชอบ เสร็จแล้วให้แตกไฟล์ไปที่ โฟลเดอร์ที่ท่านลง Rainmeter เอาไว้ ให้เอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์ skin
นะครับ -3-

สมมุติว่าโตะโหลดตัวนี้มาพอติดตั้งไว้ในโฟลเดอร์ Skin เสร็จแล้วก็ OK

3.เสร็จแล้วก็เปิดตัว rainmeter ในโฟลเดอร์เลยขอรับ

4.คลิกขวาที่โปรแกรมข้างล่าง เลือกแบบไอ้โตะ โปรแกรมก็จะแสดงออกมา

ขออภัยไม่อยากเปิด(มันขัดกับหน้าจอ -3- เรนมิเตอร์อุมิเนโกะ ธีมคอมเป็นอินะอิเระ (ฮา) ไปฝากรูปแล้วมันแหม่งๆเวลาคนหาเจอ เอิ้ก!!
(หากเราโหลดสกินมาใหม่แล้วมันไม่ขึ้น ให้เลือก refresh All)

5. เมื่อคลิกขวา แล้วเลือกตามรูป(ขี้เกียจพิมนั่นเอง)(หัวเราะ) สามารถปรับเอฟเฟคต่างๆได้เช่น ย้ายตำแหน่งมัน ล็อกให้อยู่กับที่ ปรับความจาง บลาๆ

6.ปกติถ้าเปิดคอมมาปุ้บมันจะรันตัวเองออโต้ขึ้นมา หากรันไม่ขึ้น ลองลบโปรแกรมลงใหม่ดูครับ
(จบแค่นี้ครับ)

วิธีแต่ง
Spoiler:
ส่วนวิธีเปลี่ยนรูปนั้น เราสามารถเปลี่ยนได้ทั้งหมดเลย เช่นปุ่มไอคอนมัน และอื่นๆ แต่ไม่ต้องไปสนมันมากที่จะสอนเปลี่ยนคราวนี้คือ รูปตัวละคร(หากท่านใดไม่ชอบน่ะนะ)

1.อันนี้คือตัวอย่งาที่จะเอามาทำนะ -3-

2.เปิดรูป ในโฟโต้ช็อปเลยจ้า

ค่อยๆลบรูปข้างๆออกเพื่อที่เราจะให้เหลือ แต่แถบสีขาวๆขอบสีแดงๆข้างๆ

3.เราก็ไปตัดรูปที่เราต้องการมา ขอเอารูปฟิดีโอ้(เหอๆ) โมเอ้มากรูปนี้

ตัดแปะโลด(อย่าไปขยับ ไอ้แถบสีขาวขอบแดงนั่นนะ เพราะว่า โค้ดที่เขาตั้งมา ตั้งค่าให้ข้อมูลแสดงตรงนั้น หากไปขยับมัน ข้อมูลที่มันแสดงอาจจะหลุดกรอบมันได้ -[]-*)

4.คราวนี้หากเราไม่ชอบสีกรอบมันเราก็เปลี่ยนมันซะ กรณีนี้เปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินให้เข้ากับฟิดีโอ้
เปลี่ยนสีได้2วิธี
4.1 สร้างเลยเยอร์ใหม่ ปรับโหมดเป็น color แล้วเลือกสีที่ท่านต้องการแล้วระบายทับ
4.2 ใช้ magic wand เลือกบริเวณที่ต้องการแล้วทาสีทับลงไป

5.เซฟไฟล์ได้เลย ให้เป็นไฟล์ .png โดยชื่อให้ซ้ำกับชื่อรูปที่มันมี

6.ลองเปิดได้เลยกั้บ

จบแค่นี้น๋อ

ปล.บางรูปที่เราโหลดมา บางอันไม่ต้องตัดก็ได้ เพราะว่ารูปตัวละครกับ ไอคอนมันแยกกัน อแันนี้เป็นตัวอย่างที่ไอ้โตะเคยโหลดมา ไม่ต้องไปตัดรูปยุ่งยาก

นี่คือโฟลเดอร์ของตัวที่มันอยู่หน้าจอไอ้โตะ โตะเอารูปฟิดิโอ้มาใส่เอาเอง (ตอนแรกไม่รู้ว่าเซฟทับได้ ไปนั่งแก้โค้ดงึกๆ)

-------------------------------------------------------------------

ถ้าไม่อยากวุ่นวาย เอาสกินของไอ้โตะอันนี้ไปละกัน(พอดีเว็บหลักมันเข้าไม่ได้แล้วงะ- -)

โหลดสกินทีนี่(ขอโตะี่เอาไปอัพ) ลบฟิดีโอ้ออกให้แล้วเน้อ-w-/

จิ้ม

พอเปิดตามปกติจะมีรูปตัวละครขึ้นมา เปิดตามรูปนะครับ เพราะมันมีหลายอันมาก เอาแค่Sf-trans.ini

สำหรับใครที่ยังไม่ได้เปิดใช้งานโปรแกรม ใให้คลิกที่ไอคอนด้านขวาล่าง

ไอคอนอันซ้ายสุดนะตัวเธอว์(ในรูป)

ก็จะได้แบบนี้

จากนั้นไปดูขนาดรูป ว่าขนาดเท่าไหร่

และเราก็ตัดรูปที่เราต้องการ ให้มีขนาดเดียวกะรูปนี้

เซฟทับไปเล้ยยยย

สุดท้าย ทำตามรูปนี้ -3-

จบแล้ว -3-

ทำกันได้มิ(เห็นมันเงียบกว่าชิเมจิสงสัยงงกันเลยแก้ How to หลายรอบหน่อย - -*)
ใครงงโพสถามได้เลยนะครับ -w-/ หวังว่าทุกท่านคงมีรูปตัวละครที่ถูกใจไว้หน้าจอ แหะๆ

แก้ไขล่าสุดโดย 凶死郎 ナット เมื่อ Sun Jan 23, 2011 4:57 pm, ทั้งหมด 3 ครั้ง

凶死郎 ナット

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: [ขอรกอีกกระทู้]Rainmeter (อัพสกินที่หน้าจอโตะลง)(อันนี้ทำง่ายสุดละครับ - -)

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Wed Jan 19, 2011 7:31 pm

อยากเปลื่ยนเป็นรูปอื่นอ่ะ....แต่แอบงงๆอยู่อานะ

คือ....เวลาเซฟอ่ะ ให้เซฟทับเป็นรูปเดียวกันไปเลยหรอ? '-'

แล้วถ้าจะเปลื่ยนกรอบอ่ะจะต้องทำไงอ่ะ??

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~

Mashiro-Hiro

Re: [ขอรกอีกกระทู้]Rainmeter (อัพสกินที่หน้าจอโตะลง)(อันนี้ทำง่ายสุดละครับ - -)

ตั้งหัวข้อ  凶死郎 ナット on Wed Jan 19, 2011 7:38 pm

炎の天使。 พิมพ์ว่า:อยากเปลื่ยนเป็นรูปอื่นอ่ะ....แต่แอบงงๆอยู่อานะ

คือ....เวลาเซฟอ่ะ ให้เซฟทับเป็นรูปเดียวกันไปเลยหรอ? '-'

แล้วถ้าจะเปลื่ยนกรอบอ่ะจะต้องทำไงอ่ะ??

เซฟทับเลยครับ ส่วนพวกกรอบ ไปดูตัวอย่างที่มันมี(ที่ฌราโหลดมา) แล้วไปทำเเอาเองในโฟโต้เอาอะครับ สรุปคือถ้าจะแก้ ไปแก้ในโฟโต้ช็อปอา-w- พวกปุ่มกดอะไรพวกนั้นด้วย พอทำเสร็จก็เซฟทับรุปเดิมเลยครับ -3-
สาเหตุที่เราเวฟทับวื่อเดิมคือ เราจะได้ไ่ต้องไปเสียเวลาแก้โค้ดรูปน่ะ(พอดีคืนนี้ดึกแล้วเด่วถ้าพรุ่งนี้ว่างเดี๋ยวทำละเอียดให้ดูน่อ-w-ถ้าท่านไม่เข้าใจน่ะ)

凶死郎 ナット

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Wed Jan 19, 2011 7:45 pm

^
^
^ ขอบใจจ้า^^

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~

Mashiro-Hiro

ตั้งหัวข้อ  aicrinsill on Tue Jan 25, 2011 6:39 pm

โอ้.... เปลี่ยนรูปง่ายๆ ยั่งนี้เองเน๊อะ เข้าใจง่ายขึ้นเลยฮ่ะ ขอบคุณนะคะ^^
(ความจริงแล้วค่อนข้างชอบรูปฟิดิโอ้ของโตะซังอยู่แล้วฮ่ะ ฮ่าๆ)

ปล.วันนี้เอาชิเมจิไปให้เพื่อนๆดูกัน ปรากฎว่าทุกคนกรี๊ดกร๊าดอยากได้กันมากเลยล่ะค่ะ ฮาา (เดี๋ยวอาจจะเผยแพร่เรนมิเตอร์ต่อ)

aicrinsill

http://twitter.com/arcsineleven

ตั้งหัวข้อ  autsawinza on Wed Jan 26, 2011 4:47 pm

น่ารักดีอ่าคับ

ลองใช้ดูแล้ว ^^

ผมอยากได้ รูปที่ไม่มีพื้นหลัง อ่าคับ

ส่วนมากมันหาได้จากไหน ?

BG ของ อินะ ก้อด้วย

อยากได้เวป อ่าคับ

autsawinza

ตั้งหัวข้อ  凶死郎 ナット on Wed Jan 26, 2011 6:47 pm

autsawinza พิมพ์ว่า:น่ารักดีอ่าคับ

ลองใช้ดูแล้ว ^^

ผมอยากได้ รูปที่ไม่มีพื้นหลัง อ่าคับ

ส่วนมากมันหาได้จากไหน ?

BG ของ อินะ ก้อด้วย

อยากได้เวป อ่าคับ

อันนี้ กระพ้มตัดเองเองในโฟโต้ช็อปนะ ให้มันไม่มีพื้นหลังน่ะ-w- ไม่ก็ค่อยๆลบพื้นหลังออก
ส่วนหารูปที่มันไม่มีพื้นหลังนี่ยากนา(-0-)

สร้างแบบนี้อะนะ ขนาดรูปแล้วแต่ แล้วก็ตัดรูป ไม่ก็ค่อยๆลบBGให้เห็น ลายตารางหมากรุกข้างหลังนั่นแล
(ให้มันเป็นแบบรูปฟิดีโอ้ในตัวอย่างที่มันตัดแล้ว) เสร็จแล้วก็เวฟเป็น ไฟล์PNG หรือ GIF ตอนเซฟใช้เป็น save for web... มันจะได้เห็นงานของเราด้วยน่ะ -w-

ปล.Bgสวยๆหาสอยได้ตามpixiv(เหอๆ)

凶死郎 ナット

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน