ถ้าเจอกรณีนี้ทุกคนควรจะทำยังไงคะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ถ้าเจอกรณีนี้ทุกคนควรจะทำยังไงคะ

ตั้งหัวข้อ  Bakunetsu Japan on Wed Dec 29, 2010 7:32 pm

คือว่าเวลาเราพูดความจริงกับใครในครอบครัวแล้วก็ไม่มีใครเชื่อเลยค่ะเพราะส่วนใหญ่ก็ไปเข้าข้างพี่ชายที่เป็นคนโกหกตลอด

เลยมีปัญหากับครอบครัวบ่อยๆ

แล้วก็ทุกคนควรมีสิทธิเท่ากันใช่ไหมคะ

แต่พี่เราเข้าเอาแต่เอาเปรียบเราอยู่ตลอดเวลาเลยค่ะ

อย่างวันนี้พี่เรายืมเงินเราไป90พอทวงนิดหน่อยมันก็ตบหัวเราไปเต็มๆเลย

แถมพอเราไปฟ้องแม่ แม่ก็ยังบอกว่า แค่เงิน90จะเอาไปซื้ออะไร ทั้งๆที่เราเก็บมา3อาทิตย์

แทบจะไม่ได้กินข้าวเลยจะไปซื้อหนังสือการ์ตูนอินะเล่ม1-2

ขอความกรุณาช่วยเป็นที่ปรึกษาให้หน่อยได้ไหมคะ

Bakunetsu Japan

http://miraclemelody.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ถ้าเจอกรณีนี้ทุกคนควรจะทำยังไงคะ

ตั้งหัวข้อ  羽島 花 on Wed Dec 29, 2010 7:53 pm

ขขอแนะนำให้บอกพ่อ-แม่ตรงๆไปเลยค่ะ คุยกับท่สานดีดีบอกว่าเงินนี้เราเก็บมาตั้งสามอาทิตย์ เงิน 90 บาท ถึงจะไม่มีค่าอะไรในสายตาของพี่ชายหรือว่าคนอื่น แต่สำหรับคนที่เก็บตังค์เองจนได้เท่านี้มันมีค่สามากนะ

ปล.เค้าก็ชอบโดนลูกพี่ลูกน้องไถอ่ะ(ฮา////) แล้วก็ใจอ่อนให้มันทุกที ด้วยเหตุผลเดิมๆคือมันยังเด็กอยู่ (ไม่น่าเรียนที่เดียวกันเลย)

羽島 花

Re: ถ้าเจอกรณีนี้ทุกคนควรจะทำยังไงคะ

ตั้งหัวข้อ  autsawinza on Wed Dec 29, 2010 8:54 pm

飯野 幸代 พิมพ์ว่า:ขขอแนะนำให้บอกพ่อ-แม่ตรงๆไปเลยค่ะ คุยกับท่สานดีดีบอกว่าเงินนี้เราเก็บมาตั้งสามอาทิตย์ เงิน 90 บาท ถึงจะไม่มีค่าอะไรในสายตาของพี่ชายหรือว่าคนอื่น แต่สำหรับคนที่เก็บตังค์เองจนได้เท่านี้มันมีค่สามากนะ

ปล.เค้าก็ชอบโดนลูกพี่ลูกน้องไถอ่ะ(ฮา////) แล้วก็ใจอ่อนให้มันทุกที ด้วยเหตุผลเดิมๆคือมันยังเด็กอยู่ (ไม่น่าเรียนที่เดียวกันเลย)

เห็นด้วยคับ

autsawinza

ตั้งหัวข้อ  jass-blue2020 on Wed Dec 29, 2010 10:33 pm

autsawinza พิมพ์ว่า:
飯野 幸代 พิมพ์ว่า:ขขอแนะนำให้บอกพ่อ-แม่ตรงๆไปเลยค่ะ คุยกับท่สานดีดีบอกว่าเงินนี้เราเก็บมาตั้งสามอาทิตย์ เงิน 90 บาท ถึงจะไม่มีค่าอะไรในสายตาของพี่ชายหรือว่าคนอื่น แต่สำหรับคนที่เก็บตังค์เองจนได้เท่านี้มันมีค่สามากนะ

เห็นด้วยคับ
เห็นด้วยเช่นกันฮะ เพราะถ้าเราไม่บอกใครแล้วปิดปากเงียบมันก็จะคาลาคาซังอยู่อย่างงั้นวันยังค่ำ

jass-blue2020

ตั้งหัวข้อ  fujiwara on Thu Dec 30, 2010 12:12 pm

jass-blue2020 พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยคับ
เห็นด้วยเช่นกันฮะ เพราะถ้าเราไม่บอกใครแล้วปิดปากเงียบมันก็จะคาลาคาซังอยู่อย่างงั้นวันยังค่ำ

เห็นด้วย ถ้ามั่วแต่ยอมเราก็ถูกไถอยู่อย่างนี้ตลอดแหละ ขนาดเราถูกเพื่อนยืมไป2บาทยังทวงจนได้คืนเลย ชื้อของขาดไปแค่บาทสองบาทก็ซื้อไม่ได้แล้ว เรื่องอะไรจะให้เอาไปง่ายๆล่ะ (เราไม่ได้งกนะ-3- เพราะพวกนั้นชอบยืมกระดาศเทสเราประจำ จนเราต้องชื้อมาบ่อยๆใช้เองแค่10กว่าแผ่น-*-)

fujiwara

http://my.dek-d.com/aisouno/

ตั้งหัวข้อ  sedsuna on Sun Jan 02, 2011 4:35 pm

fujiwara พิมพ์ว่า:
jass-blue2020 พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยคับ

เห็นด้วย ถ้ามั่วแต่ยอมเราก็ถูกไถอยู่อย่างนี้ตลอดแหละ ขนาดเราถูกเพื่อนยืมไป2บาทยังทวงจนได้คืนเลย ชื้อของขาดไปแค่บาทสองบาทก็ซื้อไม่ได้แล้ว เรื่องอะไรจะให้เอาไปง่ายๆล่ะ (เราไม่ได้งกนะ-3- เพราะพวกนั้นชอบยืมกระดาศเทสเราประจำ จนเราต้องชื้อมาบ่อยๆใช้เองแค่10กว่าแผ่น-*-)

เห็นด้วยค่ะ ถ้าไม่บอกพ่อเเม่มันจะบานปลายไปกว่านี้อ่าค่ะ(เคยเจอมาเเล้วโดนรีดไปกว่าสามร้อยบาทยังไม่คืนเลยเเต่กำลังทวงอยู่ )

sedsuna

ตั้งหัวข้อ  hikawasa on Sun Jan 02, 2011 6:26 pm

แล้วทำไมคุณพ่อกับคุณแม่ถึงเข้าข้างพี่ชายมากกว่าล่ะคะ? พี่ชายทำอะไรให้พ่อกับแม่ถูกใจกว่าเรารึเปล่า? อย่างเช่นขยันอ้อนพ่อแม่ หรือมีผลการเรียนที่ดี หรืออื่นๆ...
บอกคุณพ่อคุณแม่ไปตรงๆ เลยดีค่ะ แต่ถ้าพวกเขาไม่เชื่อ แล้วว่าเราแทนที่จะเป็นพี่ชาย อืม เศร้ากว่าเดิมอีก เอ...เอาไงดีล่ะ

ถ้าหมั่นเข้าหาคุณพ่อคุณแม่บ่อยๆ อาสาช่วยทำนู่นทำนี่ให้ พยายามตั้งใจเรียนให้ทั้งคู่เห็น หรือถ้าเด็ดๆ หน่อยก็ทำอะไรก็ได้ที่ให้เด่นกว่าพี่ชายแล้วถูกใจคุณพ่อคุณแม่น่ะค่ะ อาจจะต้องใช้เวลานาน แต่น่าจะให้ผลดีในระยะยาว เพราะฉะนั้นต้องเริ่มจากสร้างความประทับใจก่อนค่ะ

เอ่อ แค่ความคิดเห็นของข้าเจ้านะคะ

私の吹雪士郎

hikawasa

ที่อยู่ : ในหัวใจฟุบุกิ ข้างกายฟิดิโอ้ เคียงคู่ฮิโรโตะ แนบชิดเบิร์น

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics