บางอย่างพื้นๆที่ผมสงสัย

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

บางอย่างพื้นๆที่ผมสงสัย

ตั้งหัวข้อ  pota on Mon Dec 13, 2010 12:22 pm

ตาของเอนโด มาโมรุก็ชื่อเอนโด ไดสุเกะ

แล้วทำไมนามสกุลเดียวกันทำไมไม่เอานามสกุลตามพ่อหรือเป็นญาติแต่งงานกัน

pota

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: บางอย่างพื้นๆที่ผมสงสัย

ตั้งหัวข้อ  羽島 花 on Mon Dec 13, 2010 3:19 pm

มันก็มีถมเถไปนี่คะที่แต่งงานกันแล้วไม่เปลี่ยนนามสกุล
羽島 花

ตั้งหัวข้อ  fujiwara on Mon Dec 13, 2010 4:57 pm

อย่างที่ข้างบนบอก แต่งงานแต่ไม่เปลี่ยนนามสกุลสมันนี้มีถมไป และบางทีแม่ของเอ็นโดอาจจะเป็นลูกคนเดียว เลยให้ลูกชายใช้นามกุลพ่อตัวเอง เพื่อสืบทอดตระกูลก็ได้ค่ะ (เรายังใช้นามสกุลพ่อในขณะที่แม่กับพี่สาวใช้นามสกุลแม่เลยค่ะ)
fujiwara

http://my.dek-d.com/aisouno/

ตั้งหัวข้อ  aicrinsill on Mon Dec 13, 2010 6:35 pm

เออแฮ่ะ จริงด้วย ไม่ได้สังเกตเลย ฮาา
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างนะคะทุกท่าน m_ _m
aicrinsill

http://twitter.com/arcsineleven

ตั้งหัวข้อ  pota on Tue Dec 14, 2010 3:15 pm

พ่อของมาโมรุก็นามสกุลเอนโด
มีด้วยหรอที่ผู้ชายเปลี่ยนนามสกุลตามผู้หญิงอ่ะ
ทำไมมาโมรุไม่เป็นอีกนามสกุลเนี่ยสิ
งงไหมละครับ

pota

ตั้งหัวข้อ  kinno61 on Wed Dec 15, 2010 6:39 am

ง่า งง ตกลงคุณตา เป็นพ่อของแม่ไม่ใช่เหรอ?
kinno61

http://www.exteen.com/kinno61

ตั้งหัวข้อ  aicrinsill on Wed Dec 15, 2010 2:26 pm

เอ๊ะ อ๊ะ จริงด้วยยย รึว่าจริงๆแล้วเป็นคุณปุ่?? แต่ว่านะ ในเรื่องก็มีฉากชัดเจนว่าเป็นคุณพ่อของแม่นี่นา แบบนี้เรียกว่าfailรึเปล่านะท่านเวลห้า XD

หรือบางที อาจจะเป็นดราม่าที่จะเฉลยภายหลังก็ได้นะคะ ฮาา
aicrinsill

http://twitter.com/arcsineleven

ตั้งหัวข้อ  pota on Wed Dec 15, 2010 3:25 pm

ผู้รู้แถลงไขที

แม่เอนโดชื่อ เอนโด อัตสึโกะ พ่อชื่อ เอนโด .....(จำไม่ได้)

ทำไมพ่อต้องเปลี่ยนตามแม่อ่ะ

pota

ตั้งหัวข้อ  羽島 花 on Wed Dec 15, 2010 3:42 pm

น่าจะเป็น เอนโด ฮิโรชิ
อาจจะเป็นญาติที่มาแต่งงานกันหรือว่าขอเปลี่ยนนามสกุลตามภรรยาก็ได้(ไม่ผิดกฎหมาย) ถ้าเป็นกฎหมายไทยนะก็จะเป็น..

มาตรา ๑๒ คู่สมรสมีสิทธิใช้ชื่อสกุลของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งตามที่ตกลงกัน หรือต่างฝ่ายต่างใช้ชื่อสกุลเดิมของตน
การตกลงกันตามวรรคหนึ่ง จะกระทำเมื่อมีการสมรสหรือในระหว่างสมรสก็ได้
ข้อตกลงตามวรรคหนึ่ง คู่สมรสจะตกลงเปลี่ยนแปลงภายหลังก็ได้
แต่ถ้าเป็นกฎหมายญี่ปุ่นก็เปลี่ยนได้ค่ะ แต่เราไม่รู้รายละเอียดลึกมากนักนะ แค่กม.ของไทยก็จำแทบไม่ไหวแล้ว
羽島 花

ตั้งหัวข้อ  pota on Fri Dec 17, 2010 7:51 pm

สรุป-*-

pota

ตั้งหัวข้อ  羽島 花 on Fri Dec 17, 2010 8:16 pm

ได้ค่ะ ในกรณีของพ่อเอนโด
1..เป็นญาติที่มาแต่งงานกัน
หรือ
2.เป็นการเปลี่ยนนามสกุลตามภรรยาค่ะ
羽島 花

ตั้งหัวข้อ  fujiwara on Sat Dec 18, 2010 5:50 pm

ญาติพี่น้องแต่งงานกันไม่ได้ไม่ใช่เหรอค่ะ เพราะถ้าไม่ผิดกฏหมายแต่ก็ไม่สมควร เพราะลูกที่เกิดมาจะมีความปกติเช่นพิการ สติปัญญาอ่อน ไม่แข็งแรง อายุสั้น เพราะยีนผิดปกติ

เพราะฉะนั้น กรณีเอ็นโด(ที่ถึกยิ่งกว่าอะไร) น่าจะเป็นเปลี่ยนนามสกุลตามภรรยามากกว่าค่ะ กรณีนี้ไม่ค่อยเจอนะเพราะปกติถือว่าการแต่งงานระหว่างชายหญิง ถือการที่ผุึ้หญิงจะเข้ามาเป็นคนในตระกูลของฝ่ายชายมาตั้งแต่โบราณ แต่ก็มีส่วนน้อยที่ฝ่ายชายอาจจะแต่งเข้าตระกูลฝ่ายหญิงก็ได้
(ตอนที่พ่อเอ็นโดขอแม่เอ็นโดแต่งงานคงประมาณว่าแม่เอ็นโดอยากคงนามสกุลเอ็นโดไว้ พ่อเลยเปลี่ยนนามสกุลเป็นเอ็นโดเหมือนแม่แทนเพื่อเอาใจก็ได้XD)
fujiwara

ตั้งหัวข้อ  warit15 on Mon Dec 20, 2010 12:25 pm

fujiwara พิมพ์ว่า:ญาติพี่น้องแต่งงานกันไม่ได้ไม่ใช่เหรอค่ะ เพราะถ้าไม่ผิดกฏหมายแต่ก็ไม่สมควร เพราะลูกที่เกิดมาจะมีความปกติเช่นพิการ สติปัญญาอ่อน ไม่แข็งแรง อายุสั้น เพราะยีนผิดปกติ

เพราะฉะนั้น กรณีเอ็นโด(ที่ถึกยิ่งกว่าอะไร) น่าจะเป็นเปลี่ยนนามสกุลตามภรรยามากกว่าค่ะ กรณีนี้ไม่ค่อยเจอนะเพราะปกติถือว่าการแต่งงานระหว่างชายหญิง ถือการที่ผุึ้หญิงจะเข้ามาเป็นคนในตระกูลของฝ่ายชายมาตั้งแต่โบราณ แต่ก็มีส่วนน้อยที่ฝ่ายชายอาจจะแต่งเข้าตระกูลฝ่ายหญิงก็ได้
(ตอนที่พ่อเอ็นโดขอแม่เอ็นโดแต่งงานคงประมาณว่าแม่เอ็นโดอยากคงนามสกุลเอ็นโดไว้ พ่อเลยเปลี่ยนนามสกุลเป็นเอ็นโดเหมือนแม่แทนเพื่อเอาใจก็ได้XD)
นั้นสิในการ์ตูนดูเอาใจจริงๆ
warit15

ตั้งหัวข้อ  mata-i623 on Tue Dec 28, 2010 5:34 pm

pota พิมพ์ว่า:พ่อของมาโมรุก็นามสกุลเอนโด
มีด้วยหรอที่ผู้ชายเปลี่ยนนามสกุลตามผู้หญิงอ่ะ
ทำไมมาโมรุไม่เป็นอีกนามสกุลเนี่ยสิ
งงไหมละครับ

ไม่ค่อยแปลกครับการที่ผู้ชายแต่งเข้าตระกูลผู้หญิง
และเรปบนก็ถูกต้องอย่างแรงที่มีเรื่องอย่างนี้แต่โบราณ
เช่น
ยุคเซ็นโกคุประมาณปี1600
ทาจิบานะ กินชิโยะขุนพลของโทโยโทมิ ฮิเดโยชิแต่งงานกับทาคาฮาชิ มุเนชิเกะโดยแต่งเข้าตระกูล
ขนาดซามูไรที่หยิ่งทะนงสูงแถมเป็นถึงลูกของซามูไรที่ได้ฉายาว่าเทพแห่งสายลมเลยนา ยังยอมแต่งงานเข้าตระกูลผู้หญิงซึ่งยุคนั้นผู้หญิงโดนกดขี่อย่างมากในยุคนั้น

mata-i623

ตั้งหัวข้อ  fujiwara on Wed Dec 29, 2010 9:01 am

asamaru623 พิมพ์ว่า:
pota พิมพ์ว่า:พ่อของมาโมรุก็นามสกุลเอนโด
งงไหมละครับ

ไม่ค่อยแปลกครับการที่ผู้ชายแต่งเข้าตระกูลผู้หญิง
และเรปบนก็ถูกต้องอย่างแรงที่มีเรื่องอย่างนี้แต่โบราณ
เช่น
ยุคเซ็นโกคุประมาณปี1600
ทาจิบานะ กินชิโยะขุนพลของโทโยโทมิ ฮิเดโยชิแต่งงานกับทาคาฮาชิ มุเนชิเกะโดยแต่งเข้าตระกูล
ขนาดซามูไรที่หยิ่งทะนงสูงแถมเป็นถึงลูกของซามูไรที่ได้ฉายาว่าเทพแห่งสายลมเลยนา ยังยอมแต่งงานเข้าตระกูลผู้หญิงซึ่งยุคนั้นผู้หญิงโดนกดขี่อย่างมากในยุคนั้น

สมัยก่อนบางทีก็แต่งเข้าตระกูลผู้หญิงที่มีฐานะชื่อเสียงดีกว่า เพื่อให้ตัวเองมีฐานะดีขึ้นก็ได้ใช่ไหม?
fujiwara

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน