สงสัยว่าในเรื่อง อินาสึมะ มีเกณฑ์ในการเรียกชื่อกันยังไง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สงสัยว่าในเรื่อง อินาสึมะ มีเกณฑ์ในการเรียกชื่อกันยังไง

ตั้งหัวข้อ  kinno61 on Wed Oct 27, 2010 7:26 pm

เพราะเห็นในเรื่อง เดี๋ยวมีคนเรียกชื่อ เรียกนามสกุลบ้างคละๆกันไป
ฟุบุคิงี้ อาสึยะงี้ ทำไมไม่เรียกฟุบุคิ ว่าชิโร่หว่า???
กัปตันก็ด้วย ไม่รุ้จะเรียงลำดับยังไงเลยว่าใครสนิทกว่าใคร เดี๋ยวมีเรียกเอนโด ไอ้เจ้าฟิดิโอ้ ข้ามตอน มันเรียกมาโมรุแล้ว ;_;'''
ฮิโรโตะก็เรียกชื่อกันเลย ทั้งๆที่เจอกันไม่กี่ครั้ง กัปตันเราเรียกชื่อเค้าเสียแล้ว เลยมึนๆว่ายังไงแน่ หรือเรียกเอาตามความมั่วหว่า.........
ว่าไปนั้นฮิโระยังเรียกแค่เอนโดอยุ่เลย สรุปมันสนิทกันไหมเนี้ย งง Shocked

kinno61

http://www.exteen.com/kinno61

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: สงสัยว่าในเรื่อง อินาสึมะ มีเกณฑ์ในการเรียกชื่อกันยังไง

ตั้งหัวข้อ  lovlyprao on Wed Oct 27, 2010 7:57 pm

เกณเหรอ
เหมือนประมาณว่าตัวละครส่วนใหญ่เรียกว่าอะไร
เราก็จะเรียกอย่างนั้นกันนะ

เหมือนฟุบุกิ คนในทีมเรียก ชิโร่ว่าฟุบุกิ
ส่วนอัสซึยะ คนเรียกคือชิโร่ เรียกชื่อน้องชายตัวเองว่าอัสซึยะ
เราก็เลยติดกันมาตั้งแต่ตอนนั้น ใช่ไหม หรือว่าเรารู้สึกไปเอง 55555

ส่วนเอนโด ก็ส่วนน้อยมากๆที่เรียกมาโมรุ นั้นก็คงเป้นอีกเหตุหนึ่งที่ทำให้เรียกว่าเอนโด

ประมาณนั้นแหละ ความรู้สึกตัวเองล้วนๆ ผิดๆถูกๆยังไงก็ขออภัยนะเจ้าคะ 555555

lovlyprao

Re: สงสัยว่าในเรื่อง อินาสึมะ มีเกณฑ์ในการเรียกชื่อกันยังไง

ตั้งหัวข้อ  FunG on Wed Oct 27, 2010 8:06 pm

ข้ากระผมก็งงเรื่องนี้เช่นกัน

รอคนมาตอบค่ะ แฮะๆ

สุดท้าย คู่นี้ก็ยังเรียลเหมือนเดิม >//////< ต้องขอบคุณเวลไฟฟ์จริงๆ I love you

FunG

ตั้งหัวข้อ  Mashiro-Hiro on Wed Oct 27, 2010 10:03 pm

อา.......เกณงั้นหรอ......

เอาเป็นว่าเดี๋ยวอธิบายแบบหลักของที่ยุ่นเลยละกันนะ

สำหรับคนที่เรียกนามสกุลเนื่ย....ถือเป็นการให้เกียรติกันค่ะ เพราะแบบว่าการที่เราเพิ่งรู้กันแต่ยังไม่ได้สนิทอะไรมากแล้วจู่ๆก็ไปเรียชื่อของเค้า เค้าจะถือว่าเราม่ายมีมารยาทเจ้าค่ะ ;v;
ส่วนชื่อนั้นก็จะเรียกกันในฐานะคนรู้จักอย่างเพื่อนสนิทหรือคนในครอบครัวจ้า แต่บางครั้งอาจจะถูกเพื่อนสนิทเรียกนามสกุลไปเพราะความเคยชินอานะ

ในกรณีของเรื่องนี้ข้าน้อยก็ไม่ค่อยทราบเหมือนกันอานะ แต่คนทางตะวันตกมักจะเรียกชื่อแทนนามสกุลของยุ่นเจ้าค่ะ (_ _)
โดยยกตัวอย่างจาก(เจ้า)ฟิดิโอ้เป็นตัวอย่างไง^^ (แต่ในกรณีของบางประเทศก็จะเรียกนามสกุลกันถ้าเป็นเพียงคนที่เพิ้งรู้จักจ้า)

รู้มาแค่นี้แหละ ฟังเอาจาก'จารย์สอนGrammarนั่งบ่นให้ฟังในคาบเรียน= =''''

ปล. สงสัยอะไรถามเน้อ.... ขอตัวไปนั่งแกะโน้ตเพลงLion King ต่อละนะ

ฉันรักพวกนาย4คน ^q^~~

Mashiro-Hiro

ตั้งหัวข้อ  endo-kun on Thu Oct 28, 2010 7:29 am

เกณมันพูดยากเหมือนกันนะเรื่องนี้...

สังเกตว่า
คนในเรื่องส่วนใหญ่จะเรียกนามสกุลกันแบบเพื่อนสนิท
จริงๆมารยาทของญี่ปุ่นเวลาเรียกควรจะมีคำว่าต่อท้ายด้วยเพื่อความสุภาพเช่น
"ซัง" "คุง" "จัง" อะไรทำนองนี้ การที่เราเรียกชื่อเขาไม่ต่อท้ายถือว่าเสียมารยาทมาก
ยกเว้น สนิทกัน ซึ่งพวกเอนโดสนิทกับคนในทีม ดังนั้นไม่ผิด

-เห็นได้ว่าทุกคนในทีมจะเรียกนามสกุลกันห้วยๆเพราะความสนิทสนม

เรื่อง คนที่เรียกชื่อ มาโมรุ

อันนี้มันมีสองคนคือ ฟิดิโอ้ กับ ฟุยุกะ
ฟุยุกะสนิทกับเอนโดแต่เล็กๆดังนั้นไม่ผิด
ฟิดิโอ้ถ้าเล่นเกมภาค3จะมีช่วงหนึ่งที่ฟิดิโอ้มาขอเรียกชื่อเอนโด
เอนโดก็บอกว่าได้ อันนี้ไม่ผิด ไม่เสียมารยาทแต่อย่างใด

เรื่อง ฮิโรโตะ กับ เอนโด

อันนี้สิแปลก ตามจริง เอนโด ควรเรียก ฮิโรโตะ ว่า..."คิยาม่า"
แต่อันนี้อันเรียกห้วนๆเลย ส่วนฮิโรโตะเรียกเอนโดว่า "เอนโดคุง"
ข้าพเจ้าก็สงสัยเหมือนกัน ถ้าเล่นเกมจะพบว่าฮิโรโตะมันเรียกว่า "มาโมรุ" ห้วนๆเลย
แต่อันที่จริง ขนาดเราจะเขียนถึงหมอนี่เรายังเขียนชื่อว่า "ฮิโรโตะ"เลยไม่มีใครเขียนว่า"คิยาม่า"ซักคน 55

สรุปว่าเกณ์เรียกชื่อเรื่องนี้สับสนมากๆเหมือนกันแต่ลองสรุปดู
เอนโดจะมีคนเรียกหลายแบบเหมือนกัน

เอนโด - โกเอนจิ คิโด คนอื่นๆในทีมประปราย
เอนโดคุง - ฮิโรโตะ อโฟรดี้ อากิ
เอนโดซัง - ทาจิมุไก
เอนโด มาโมรุ - กาเซล เดซาม
กัปตัน - โทบี้ องุ่น โทระ

รอผู้รู้มาตอบอีกที

endo-kun

ตั้งหัวข้อ  warit15 on Thu Oct 28, 2010 9:02 am

ผมอยากจะตั้งทำนองนี้พอดีเลยครับ
จากสรุป
เรื่องนารูโตะ ดราก้อนบอล โดราเอม่อนฯลฯ
เรียกชื่อครับ ขนาดนารูโตะรู้จักปั๊ปเรียกชื่อเลย Embarassed

แต่เรื่องฮิโรโตะLV-5เค้าอาจเรียกนามสกุลจะเหมือนพ่อที่เป็นตัวเลวมั้งครับ What a Face

warit15

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน