[สาระ] วิธีทำบอทจากเว็บ twittbot.net อย่างละเอียด (มั้ง ฮา)

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

[สาระ] วิธีทำบอทจากเว็บ twittbot.net อย่างละเอียด (มั้ง ฮา)

ตั้งหัวข้อ  Rikusama on Tue Aug 17, 2010 9:09 am

ความจริง>>กระทู้นี้<<สอนวิธีทำไว้บ้างแล้ว แต่เห็นเอ็นโดคุงมาขอริคุไว้ว่าอยากได้แบบละเอียดๆ ว่าจะทำแต่ไม่มีเวลาซักที วันนี้ว่างตอนเช้าเลยมาทำให้แล้วค่ะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกคนนะคะ

เอาล่ะ ก่อนอื่น สมัครแอคเคาท์ทวิตเตอร์สำหรับบอทของท่านให้เรียบร้อยก่อนนะคะ ที่ Twitter.com หลังจากสมัครแล้วให้ล็อกอินทวิตเตอร์ของบอทไว้ก่อน ย้ำว่าของบอทนะคะ ถ้าเป็นอันที่เราใช้ประจำล่ะงานเข้าเลย

หลังจากนั้นก็เข้าเว็บนี้ค่ะ twittbot.net เลือกภาษาเป็นอังกฤษนะัคะ

แล้วก็ทำตามขั้นตอนเลยค่ะ

1.ล็อกอินยูซเซอร์บอทของท่าน

2. คลิกตามที่ริคุทำกรอบสีแดงไว้เพื่อเชื่อมต่อเว็บทวิตบอทดอทเนตเข้ากับทวิตเตอร์บอทของเรา

คลิกต่อค่ะ

3.หลังจากนั้นเว็บทวิตบอทจะเชื่อมต่อกับทวิตเตอร์ของบอทเรา แล้วจะถามเพื่อให้เราอนุญาต กดAllowเลยค่ะ

4.หลังจากเชื่อมต่อกันแล้ว ถ้าเว็บทวิตบอทดอทเนตให้เราล็อกอินอีกรอบ ก็ทำตามนั้นค่ะ แล้วจะได้หน้าจอนี้ ก็กดเพื่อเข้าสู่เมนู

เข้าสู่วิธีการทำล่ะนะคะ

5. คำสั่ง つぶやき คือสิ่งที่เราต้องการให้บอททวิตขึ้นมา ทำตามนี้เลยค่ะ

*Multi line คือใส่ทีเดียวหลายๆประโยคค่ะ โดยใส่ประโยคละหนึ่งบรรทัด

6. คำสั่ง 返信 คือสิ่งที่เราต้องการให้บอททวิตตอบคนที่เข้ามาคุยด้วย โดยการจับคีเวิร์ดเป็นคำ

*สามารถตั้งคีเวิร์ดคำเดียวหลายๆแบบได้นะคะ บอทจะได้ตอบได้หลากหลาย เช่น คีเวิร์ด "ชอบ" เราให้บอทตอบว่า "ฉันก็ชอบเธอ" ไปแล้ว เราจะแอ็ดเพิ่มอีกก็ได้ ใช้คีเวิร์ดคำเดิม แต่เปลี่ยนสิ่งต้องการให้บอทตอบ เช่น "ชอบ" คำตอบที่สอง "ฉันเบื่อขี้หน้าเธอ" ส่วนเวลาคนที่พิม์คุยกับบอทเรา ถ้าใช้คีเวิร์ดว่าชอบมาปุ๊บ บอทจะทวิตตอบอันไหนก็แล้วแต่ดวงแล้วค่ะ กร้าก
*และถ้าต้องการให้บอทเรียกชื่อคนที่คุยด้วย ให้ใส่คำสั่ง {name} เพิ่มไปค่ะ
*Multi line คือใส่หลายๆประโยคทีเดียวในแต่ละบรรทัด โดยพิมพ์คีเวิร์ดแล้วใช้คอมม่าขั้น เช่น
ชอบ,ฉันก็ชอบเธอนะ
หิว,กินข้าวกันมั้ย
เป็นต้น

7. คำสั่ง ランダム返信 เวลามีคนทวิตหาบอทเรา แล้วคีเวิร์ดไม่ตรงกับที่เราตั้งไว้ คำสั่งนี้จะทวิตคำตอบอื่นๆที่เราแอ็ดไว้ที่นี่แทน

ถ้าปล่อยว่างไว้ บอทจะนิ่งนะคะ ถ้าคีเวิร์ดไม่ตรงขึ้นมา

8. คำสั่ง タイムライン返信 อันนี้สำหรับพรีเมี่ยม ข้ามไปเลยค่ะ

9. คำสั่ง 時間指定 ให้บอททวิตโดยการตั้งเวลาล่วงหน้า ตามนี้ค่ะ แต่เวลาจะเป็นของญี่ปุ่น ต้องตั้งเร็วกว่าไทยสองชั่วโมงนะคะ เช่นถ้าต้องการให้บอททวิตเวลาทุ่มนึง เราต้องตั้งเวลาเป็นสามทุ่มเป็นต้นค่ะ

10. คำสั่ง 詳細設定 สำหรับตั้งค่าต่างๆ

จบแล้วค่ะหลักสูตรเร่งรัด กร้าก หวังว่าคงจะเข้าใจนะคะ เพราะริคุรู้สึกตัวเองอธิบายไม่รู้เรื่องยังไงไม่รู้=[]="
ปล ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนถามได้นะคะ ถ้าริคุรู้จะมาตอบให้ค่ะ^^ /โค้ง

Rikusama

ที่อยู่ : บ้านนางฟ้าเทรุมิ บางทีก็ค้างกะริวจิ แล้วก็ปรี่หาคาเสะมารุ และก็แวะจุ๊กกรู้กะดีอาม

http://arosxukir.deviantart.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: [สาระ] วิธีทำบอทจากเว็บ twittbot.net อย่างละเอียด (มั้ง ฮา)

ตั้งหัวข้อ  leafticket on Tue Aug 17, 2010 9:28 am

พี่ริคุละเอียดยิบสุด ๆ เลยค่ะ
/บูชา ๆ

ท่าทางจะใช้เวลาทำน่าดู

แบบนี้คนทำบอทน่าจะเยอะขึ้น (ฮา)

/me นั่งขำคีย์เวิร์ด "กลิ่นพระเจ้า" wwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwww

leafticket

http://leafticket.exteen.com

Re: [สาระ] วิธีทำบอทจากเว็บ twittbot.net อย่างละเอียด (มั้ง ฮา)

ตั้งหัวข้อ  Rikusama on Tue Aug 17, 2010 9:36 am

leafticket พิมพ์ว่า:พี่ริคุละเอียดยิบสุด ๆ เลยค่ะ
/บูชา ๆ

ท่าทางจะใช้เวลาทำน่าดู

แบบนี้คนทำบอทน่าจะเยอะขึ้น (ฮา)

/me นั่งขำคีย์เวิร์ด "กลิ่นพระเจ้า" wwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwww

ก็ทำประมานชั่วโมงกว่าๆ บ้าพลังยามเช้า ฮา
อ้อ น้องหมอกกี้ คีเวิร์ดรั่วมหาศาลที่ไม่เปิดเผยของนางฟ้ายังมีอีกบาน กร้ากกก

Rikusama

ที่อยู่ : บ้านนางฟ้าเทรุมิ บางทีก็ค้างกะริวจิ แล้วก็ปรี่หาคาเสะมารุ และก็แวะจุ๊กกรู้กะดีอาม

http://arosxukir.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ  Samurai_Spirit on Tue Aug 17, 2010 5:11 pm

สุดยอด ละเอียดถึงรูขุมขน
เข้าใจเลย ขอบคุณมากครับ

Samurai_Spirit

ตั้งหัวข้อ  hikawasa on Tue Aug 17, 2010 8:41 pm

อาาา ริคุจังละเอียดมากค่ะ โฮกกกกกก
อยากจะทำเหมือนกันนะคะ แต่ยังหาเวลาไม่ได้เลย คงต้องคาไว้ก่อน ฮา

คา นางุโมะหื่น ไว้ก่อน กร๊ากกก

ขอบคุณสำหรับวิธีทำค่ะ Smile

私の吹雪士郎

hikawasa

ที่อยู่ : ในหัวใจฟุบุกิ ข้างกายฟิดิโอ้ เคียงคู่ฮิโรโตะ แนบชิดเบิร์น

ตั้งหัวข้อ  ployvychan on Tue Aug 17, 2010 8:57 pm

วิธีละเอียดมากค่ะ *3*
แทงยูหลายๆนะคะ /โค้ง
ค้างเก็นดะไว้ก่อน เอิ๊กกกก

ployvychan

ตั้งหัวข้อ  lnazumaG5 on Mon Dec 05, 2011 5:30 pm

ทําอาไรหรอ

lnazumaG5

ตั้งหัวข้อ  location on Thu May 29, 2014 1:48 pm

ขอบคุณครับ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy 

ตั้งหัวข้อ  asia1001 on Sat Apr 18, 2015 6:53 pm

Thank you

asia1001

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน